กิ้งก่าเขาหนามสั้น

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
   
ข้อมูลชื่อ
view: 592
 
ชื่อทั่วไป
Name
กิ้งก่าเขาหนามสั้น
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Masked spiny lizard
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Acanthosaura crucigera (Boulenger, 1885)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Reptilia
Subclass
Order Squamata
Suborder
Family Agamidae
Subfamily
Genus Acanthosaura
Specific epithet crucigera
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ กิ้งก่าขนาดกลาง มีความใกล้เคียงกับกิ้งก่าเขาหนามยาวจันทบูรมาก แต่ช่วงหนามที่คอเว้นชัดเจน และเขาที่ตามีลักษณะสั้นกุด ทรงหน้ามีความมนกลม ลำตัวมีจุดประ หรือ ลายด่างๆ
   
ถิ่นอาศัย ในป่าดิบชื้น และป่าดิบเขา
   
พฤติกรรม
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ พบตลอดทั้งปี
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
เลื้อยคลาน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox