กิ้งก่าบินมลายู

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
   
ข้อมูลชื่อ
view: 44
 
ชื่อทั่วไป
Name
กิ้งก่าบินมลายู
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Dusky Gliding Lizard
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Draco obscurus
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Sauropsida
Subclass
Order Squamata
Suborder
Family Agamidae
Subfamily
Genus Draco
Specific epithet obscurus
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ เป็นกิ้งก่าขนาดเล็ก มีความยาวลำตัวส่วนมากไม่เกิน 20 เซนติเมตร
   
ถิ่นอาศัย เกาะบนต้นไม้ในป่าดิบ
   
พฤติกรรม
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ พบตลอดทั้งปี พบทุกภาคประเทศไทย
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
เลื้อยคลาน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox