กิ้งก่าเขาเล็ก

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
   
ข้อมูลชื่อ
view: 355
 
ชื่อทั่วไป
Name
กิ้งก่าเขาเล็ก
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Scale-bellied Tree Lizard
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Acanthosaura lepidogaster (Cuvier, 1829)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Reptilia
Subclass
Order Squamata
Suborder
Family Agamidae
Subfamily
Genus Acanthosaura
Specific epithet lepidogaster
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ รูปร่างลักษณะมีขนาดความยาวหัวถึงปลายหาง 27 เซนติเมตร เขามีลักษณะสั้นกว่าชนิดอื่น มาก หนามขนาดเล็ก สีตัวผู้และตัวเมียต่างกัน โดยตัวผู้จะมีพื้นตัวสีเขียวสด สลับกับลายบั้งหรือจุดสีดำตามตัว คอสีขาว มีปื้นสีดำ บริเวณท้ายทอย และหน้าคลุมเหมือนสวมหน้ากาก ขอบปากมีสีแดงสด ส่วนตัวเมียสีน้ำตาลตุ่น หรือ สีน้ำตาลแดงสด อาศัยตามพื้นป่า ใต้กองใบไม้ หรือ ตามพุ่มไม้ขนาดเล็ก กินแมลงขนาดเล็ก ลูกกิ้งก่า ไส้เดือน
   
ถิ่นอาศัย ในป่าดงดิบชื้น
   
พฤติกรรม กินแมลง เช่น ตั๊กแตนตำข้าว ตั๊กแตนหนวดยาว แมลงสาบป่า เป็นอาหาร
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ พบตลอดปี
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
เลื้อยคลาน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox