กบชะง่อนผาอัสสัม

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 188
 
ชื่อทั่วไป
Name
กบชะง่อนผาอัสสัม
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Chloronate Huia Frog
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Odorrana chloronota (Günther, 1875)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Amphibia
Subclass
Order Anura
Suborder
Family Ranidae
Subfamily
Genus Odorrana
Specific epithet chloronota
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ รูปร่างลักษณะเป็นกบขนาดกลาง ความยาวจากหัวถึงก้น ตัวผู้ 41-53 มิลลิเมตร ตัวเมีย 80-100 มิลลิเมตร รูปร่างเรียว หน้ายาวเรียว แผ่นปิดหูสีน้ำตาลเข้มปรากฏชัดเจน ขายาวเรียว ปลายนิ้วแผ่กว้าง หลังสีน้ำตาลอ่อนหรือสีเขียวสด อาจมีลายจุดใหญ่สีน้ำตาลเข้มถึงสีดำ สีข้างอาจมีสีเขียวสด ท้องสีครีม ขาหลังมีลายแถบพาดสีน้ำตาล ริมฝีปากสีครีม ไม่มีตุ่มที่ฝ่าตีนด้านนอก
   
ถิ่นอาศัย อาศัยอยู่บริเวณหินก้อนใหญ่ ตามลำธารที่มีน้ำไหลแรง ตามชะง่อนผาหินริมลำธาร
   
พฤติกรรม มักหลบซ่อนตัวตามโขดหินบริเวณน้ำไหล
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ พบตลอดทั้งปี
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
ชนิดพันธุ์กลุ่มที่ 2 ตามบัญชีแนบท้ายประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดชนิดสัตว์ป่า ซากของสัตว์ป่าและผลิตภัณฑ์ที่ทำจากซากของสัตว์ป่าที่ห้ามนำเข้าหรือส่งออก ลงวันที่ 12 เมษายน พ.ศ.2560
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สะเทินน้ำสะเทินบก
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox