ค้างคาวปีกถุงเคราดำ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

   
ข้อมูลชื่อ
view: 284
 
ชื่อทั่วไป
Name
ค้างคาวปีกถุงเคราดำ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Black-bearded Tomb Bat
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Taphozous melanopogon (Temminck, 1841)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Chiroptera
Suborder
Family Emballonuridae
Subfamily
Genus Taphozous
Specific epithet melanopogon
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีความยาวลำตัวและหัว 67.0-86.0 มิลลิเมตร ความยาวหาง 20.0-32.0 มิลลิเมตร ความยาวตีนหลัง 8.2-14.2 มิลลิเมตร ความยาวกลางปีก 60.0-68.0 มิลลิเมตร ความยาวหู 16.5-22.0 มิลลิเมตร ค้างคาวปีกถุงเคราดำจะมีกลางปีกยาวกว่าค้างคาวปีกถุงต่อมใต้คางแต่กระดูกข้อนิ้วจะสั้นกว่า สีสันของค้างคาวปีกถุงเคราดำจะแตกต่างกันโดยบริเวณหลังจะมีตั้งแต่สีน้ำตาลออกแดงจนถึงสีดำ บริเวณท้องสีจะจางกว่า สีของดคนขนแต่ละเส้นมักจะจางกว่าบริเวณอื่นๆทำให้เห็นเป็นลักษณะคล้ายจุดหรือกระโดยเฉพาะในตัวเมีย หางหนาและแบนข้าง ต่อมถุงใต้ปีกจะเจริญดี ใบหูใหญ่เมื่อเทียบกับค้างคาวปีกถุงต่อมใต้คาง
   
ถิ่นอาศัย อาศัยอยู่ตามถ้ำ ช่องผา โพรงไม้ พบได้ทั่วประเทศ
   
พฤติกรรม อยู่รวมกันเป็นฝูงใหญ่ หากินในเวลากลางคืน อาหารตามปกติได้แก่ แมลง
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox