Who's Online

We have 165 guests online

Login Form


 
ค้างคาวหน้ายักษ์สามหลืบ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ค้างคาวหน้ายักษ์สามหลืบ จ.นครสวรรค์
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1442
 
ชื่อทั่วไป
Name
ค้างคาวหน้ายักษ์สามหลืบ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Horsfield's Leaf-nosed Bat
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Hipposideros larvatus (Horsfield, 1823)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Chiroptera
Suborder
Family Hipposideridae
Subfamily
Genus Hipposideros
Specific epithet larvatus
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีความยาวลำตัวและหัว 74.0-78.0 มิลลิเมตร ความยาวหาง 37.0-44.0 มิลลิเมตร ความยาวกลางปีก 61.2-64.8 มิลลิเมตร ความยาวหู 23.0-26.0 มิลลิเมตร ความยาวแข้ง 24.5-27.8 มิลลิเมตร เป็นค้างคาวหน้ายักษ์ขนาดกลาง แต่จัดเป็นค้างคาวขนาดเล็ก ใบหูใหญ่ ปลายแคบมนกลม ขอบด้านท้ายใกล้ๆกับปลายนูนเล็กน้อย แผ่นจมูกมีหลืบ 3 หลืบ แผ่นกั้นรูจมูกแบน มีกลีบรูจมูกเด่นชัด แผ่นจมูกค่อนข้างป่อง โคนจมูกหลังมี 4 ส่วน ขอบด้านบนค่อนข้างหนาและแบน มีต่อมหน้าผากทั้งสองเพศ บริเวณต่อมมีพุ่มขนยื่นออกมา ขนคลุมลำตัวยาวปานกลาง หนาแน่นและอ่อนนุ่ม กระหม่อมและหัวส่วนท้ายสีน้ำตาลเข้ม ช่วงไหล่และท้ายทอยจะมีสีจางกว่าบริเวณอื่นๆ ลำตัวด้านบนสีน้ำตาลแกมน้ำตาลแดง ลำตัวด้านล่างสีจางกว่าด้านบน
   
ถิ่นอาศัย อาศัยอยู่ตามถ้ำ เจดีย์ เหมืองร้าง อาคาร
   
พฤติกรรม ตอนกลางวันเกาะนอนรวมกันในถ้ำหินปูน หากินตอนกลางคืน อาหารปกติได้แก่ แมลง
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox