กิ้งกือน้ำตาลหลังส้ม

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

   
ข้อมูลชื่อ
view: 361
 
ชื่อทั่วไป
Name
กิ้งกือน้ำตาลหลังส้ม
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Giant Cylindrical Millipedes
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Thyropygus erectus Pimvichai
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Diplopoda
Subclass
Order Spirostreptida
Suborder
Family Harpagophoridae
Subfamily
Genus Thyropygus
Specific epithet erectus
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ ลำตัวทรงกระบอกเป็นข้อปล้อง แต่ละปล้องของลำตัวจะมีขาปล้องละ 2 คู่ยกเว้นปล้องแรกและปล้องสุดท้าย ลำตัวมีสีน้ำตาล มีแถบยาวสีส้มตลอดกลางลำตัว ขาและหนวดมีสีชมพูอ่อน แผ่นปิดทวารหนักและแผ่นด้านข้างทวารหนักมีสีเหลือง ตัวเต็มวัยเพศผู้มีลำตัวยาวประมาณ 7 เซนติเมตร กว้างประมาณ 4.3 มิลลิเมตร ตัวเต็มวัยเพศเมียมีลำตัวยาวประมาณ 8-10 เซนติเมตร กว้างประมาณ 4.6-5.6 มิลลิเมตร กิ้งกือเพศผู้มีขนาดเล็กและลำตัวสั้นกว่าเพศเมีย
   
ถิ่นอาศัย อยู่ในที่ชื้นแฉะ ชอบอยู่ในที่มืด ใต้ซากใบไม้ผุ ขุดดินอยู่ หรือรุมกินซากผลไม้เน่า
   
พฤติกรรม ป้องกันตัวโดยการม้วนงอตัวเป็นวงกลม ซ่อนส่วนหัวไว้อย่างมิดชิด ผสมพันธุ์ในเวลาเย็นๆ ใกล้ค่ำ โดยเพศผู้จะคลานไปเกาะอยู่บนหลังเพศเมีย
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
ไม่มีกระดูกสันหลัง
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox