กุ้งแม่น้ำ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 4
 
ชื่อทั่วไป
Name
กุ้งแม่น้ำ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Palemonid Shrimp
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Macrobrachium malayanum
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Malacostraca
Subclass
Order Decapoda
Suborder
Family Palaemonidae
Subfamily
Genus Macrobrachium
Specific epithet malayanum
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ เพศผู้ขนาดลำตัวความยาวประมาณ 25-37.5 มิลลิเมตร เพศเมียยาวประมาณ 1 มิลลิเมตร ความยาวเปลือกคลุมหัว 3.7-10.4 มิลลิเมตร กรีเรียว ตรง ยาวเลยแผ่นกำบังหนวดคู่ที่ 2 ตอนปลายงอนขึ้นเล็กน้อย ด้านบนของกรีมีแง่ยื่นแบบฟันเลื่อย 8-12 ซี่ เรียงอยู่หลังเบ้าตา 3-4 ซี่ ขาเดินคู่ที่ 2 รูปร่างไม่เหมือนกัน ลำตัวมีสีน้ำตาลอ่อน-เข้ม มีลายขวาง เป็นปล้องๆ มีก้ามยาวใหญ่แบบคีม ก้ามทั้ง 2 ข้างใหญ่ไม่เท่ากัน ปลายก้ามมีขนเล็กๆ
   
ถิ่นอาศัย ตามน้ำตก ลำห้วยน้ำไหล
   
พฤติกรรม ชอบแอบและหลบซ่อนตามใบไม้และก้อนหิน
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร
   
ประเภท
ไม่มีกระดูกสันหลัง
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox