กระสุนพระอินทร์สีดำ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
ยังไม่มีรูปภาพสำหรับข้อมูลนี้

   
ข้อมูลชื่อ
view: 139
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระสุนพระอินทร์สีดำ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Giant Pill-Millipedes
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Zephronia sp.
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Diplopoda
Subclass
Order Sphaerotheriida
Suborder
Family Zephronidae
Subfamily
Genus Zephronia
Specific epithet sp.
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ ลำตัวสั้นๆ ตัวเต็มวัยมี 13 วงปล้อง collum มีขนาดเล็ก วงปล้องที่สองมีขนาดใหญ่มาก วงปล้องที่ 13 กว้างที่สุด
   
ถิ่นอาศัย ใต้ซากใบไม้ทับถมและตามขอนไม้ผุ
   
พฤติกรรม เมื่อตกใจหรือมีศัตรูรบกวนสามารถม้วนตัวเอาส่วนขาซ่อนไว้ได้อย่างมิดชิดเห็นเพียงเปลือกหลังที่เรียบแข็งที่เหมือนลูกกระสุนกลมๆ จึงได้ชื่อว่า "กระสุนพระอินทร์" หรือ "กิ้งกือกระสุน" หลังจากนั้นถ้าเห็นว่าปลอดภัยแล้วก็จะเหยียดตัวกางขาออกเดินหนีไป
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
ไม่มีกระดูกสันหลัง
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox