กิ้งกือแดง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 304
 
ชื่อทั่วไป
Name
กิ้งกือแดง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Rusty Millipede
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Trigoniulus corallinus (Eydoux & Souleyet, 1841)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Diplopoda
Subclass
Order Spirobolida
Suborder
Family Trigoniulidae
Subfamily
Genus Trigoniulus
Specific epithet corallinus
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ ตัวเต็มวัยมีขนาด 4-5 เซนติเมตร ขนาดลำตัวเล็ก มีสีแดงทั้งลำตัว ตัวผู้โตเต็มวัยที่ปล้องที่ 7 มีอวัยวะสืบพันธุ์เพศผู้หรือโกโนพอด และที่ขามีแผ่นนุ่มสีขาวหรือ pads ที่ tibia ไม่มีหนามแหลมที่ส่วนท้ายของลำตัว อวัยวะสืบพันธุ์เพศผู้ทั้งส่วนหน้าและส่วนหลังมีความสูงเท่ากันจึงทำให้มีลักษณะคล้ายกล่องสี่เหลี่ยม
   
ถิ่นอาศัย ทุกสภาพพื้นที่
   
พฤติกรรม ซ่อนตัวอยู่ในพื้นที่ชื้น ใต่ซากใบไม้ หรือขอนไม้
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์ อื่นๆ
   
ประเภท
ไม่มีกระดูกสันหลัง
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox