กบห้วยขาปุ่มเหนือ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 256
 
ชื่อทั่วไป
Name
กบห้วยขาปุ่มเหนือ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กบห้วยเทเลอร์
ชื่อสามัญ
Common Name
Taylor’s Stream Frog
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Limnonectes taylori Matsui, Panha, Khonsue & Kuraishi, 2010
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Amphibia
Subclass
Order Anura
Suborder
Family Dicroglossidae
Subfamily
Genus Limnonectes
Specific epithet taylori
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ กบขนาดใหญ่ เมื่อโตเต็มวัยมีขนาด 80-90 มิลลิเมตร มีส่วนหัวค่อนข้างโต ปากกว้าง ตัวผู้มีส่วนหัวใหญ่กว่าตัวเมีย มีตรงตุ่มที่โคนขา นิ้วเท้าในตัวเมียจะยาว และมีลายขีดบนหัว ไข่มีลักษณะเป็นสาย ขนาดกลมใหญ่ มีเมือกหุ้ม
   
ถิ่นอาศัย ลำธารในป่าเบญจพรรณ ป่าดิบแล้ง และป่าดิบเขาระดับต่ำ
   
พฤติกรรม มักหลบซ่อนตัวแต่ส่งเสียงร้องเพื่อประกาศอาณาเขต
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สะเทินน้ำสะเทินบก
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox