กิ้งก่าแก้วเหนือ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 594
 
ชื่อทั่วไป
Name
กิ้งก่าแก้วเหนือ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Emma Gray's Forest Lizard
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Calotes emma alticristatus Schmidt, 1925
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Reptilia
Subclass
Order Squamata
Suborder
Family Agamidae
Subfamily
Genus Calotes
Specific epithet emma alticristatus
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ ขนาดตัวเล็ก จากปลายปากถึงรูก้น 120 มิลลิเมตร และหางยาว 280 มิลลิเมตร ลำตัวแบนข้างเล็กน้อย หัวค่อนข้างใหญ่และกว้างกว่าลำคอเล็กน้อย หางมีความยาว 2–3 เท่าของความยาวลำตัว ผิวหนังลำตัวมีเกล็ดแข็งปกคลุม เกล็ดบนหัว หลังและด้านข้างลำตัวมีขนาดไม่เท่ากันและเป็นสัน ด้านท้ายของตาและแผ่นเยื่อแก้วหูมีหนามสั้น 1 อัน และที่ท้ายทอยในแนวกลางตัวมีหนามยาวหลายอัน และมีหนามต่อเนื่องไปบนหลังจนถึงโคนหาง ลำตัวสีเทาหรือสีเทาอมน้ำตาลหรือสีน้ำตาลอมเขียว บนหัวสีคล้ำกว่าลำตัว ขาหน้าและขาหลังยาวและแข็งแรง นิ้วตีนเรียวยาวและส่วนปลายนิ้วตีนทุกนิ้วมีเล็บ
   
ถิ่นอาศัย ป่าเบญจพรรณชื้น ป่าดงดิบ หรือสวนที่มีความชื้นสูง
   
พฤติกรรม
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ อาหาร: กินแมลง เช่น ตั๊กแตนตำข้าว ตั๊กแตนหนวดยาว แมลงสาบป่า
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
เป็น สัตว์ป่าคุ้มครอง ตาม พรบ. สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ. 2535
Thailand Red Data (สผ. (2548)) : กลุ่มที่เป็นกังวลน้อยที่สุด (Least Concern: LC)
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร, อื่นๆ
   
ประเภท
เลื้อยคลาน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox