กิ้งก่าสวน

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื่อย ป่าน้ำหยวนและป่าแม่ลาว จ.พะเยา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จ.ลำพูน
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จ.ลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 87
 
ชื่อทั่วไป
Name
กิ้งก่าสวน
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กิ้งก่าหัวสีฟ้า กะปอมก่า กิ้งก่าคอฟ้า
ชื่อสามัญ
Common Name
Blue Crested Lizard
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Calotes mystaceus Dumeril & Bibron, 1837
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Reptilia
Subclass
Order Squamata
Suborder Lacertilia
Family Agamidae
Subfamily
Genus Calotes
Specific epithet mystaceus
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ ความยาว หัว ลำตัว และหาง 42 เซนติเมตร ลำตัวด้านบนสีน้ำตาล มีแผงคอยาวสีฟ้า หลังมีปานสีน้ำตาลเข้มเรียงกัน 4-6 ปาน เพศผู้คอสีฟ้าสด มีแถบเส้นสีขาวจากปลายริมฝีปากบน จนถึงปานสีน้ำตาลแรก เหนือโคนขาคู่หน้า ลำตัวและหางด้านล่างสีน้ำตาล
   
ถิ่นอาศัย อาศัยในป่ารุ่น ป่าเต็งรัง ป่าเบญจพรรณ และสวนผลไม้
   
พฤติกรรม กินแมลงเป็นอาหาร เพศเมียวางไข่ในดินในช่วงต้นฤดูฝน
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ ตลอดปี
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
สถานภาพสัตว์ป่าตาม Thailand Red Data (สผ. (2560)) : กลุ่มที่เป็นกังวลน้อยที่สุด (Least Concern: LC)
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร
   
ประเภท
เลื้อยคลาน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาหลวง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าประดางและป่าวังก์เจ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสมิง (ป่าคลองใหญ่-ป่าเขาไฟไหม้)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงโพนทราย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่านาซาวฝั่งซ้ายถนนแพร่-น่าน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox