กุ้งฝอย (M. lanchesteri)

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จ.ลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 77
 
ชื่อทั่วไป
Name
กุ้งฝอย (M. lanchesteri)
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Freshwater Prawn
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Macrobrachium lanchesteri (De Man, 1911)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Malacostraca
Subclass
Order Decapoda
Suborder
Family Palaemonidae
Subfamily
Genus Macrobrachium
Specific epithet lanchesteri
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ ลำตัวมีขนาดยาวประมาณ 1.5-4.8 เซนติเมตร ลำตัวเป็นรูปทรงกระบอกเรียวยาว ค่อนข้างใส กรีเรียวแหลม ด้านข้างของกรีมีลักษณะค่อนข้างแบน ความยาวของกรีเท่ากับความยาวของแผ่นหนวดคู่ที่ 2 ด้านบนของกรีมีฟัน 5- 9 ซี่ ฟันแต่ละซี่จัดเรียงตัวโดยมีระยะห่างที่ใกล้เคียงกัน ยกเว้นฟันที่ส่วนปลายกรีที่อยู่ห่างจากฟันซี่อื่น ด้านล่างของกรีมีฟัน 2 -5 ซี่ ขาเดินรูปทรงกระบอกเรียวยาว 5 คู่ ขาเดินคู่ที่ 1 มีลักษณะเป็นก้ามขนาดเล็ก ขาเดินคู่ที่ 2 มีลักษณะเป็นก้ามและมีขนาดใหญ่กว่าขาเดินคู่ที่ 1 ส่วนนิ้วของก้ามกุ้งฝอยตัวผู้ประกอบด้วยขนแข็งที่อยู่รวมกันเป็นกลุ่ม ขาเดินคู่ที่ 3-5 มีลักษณะเรียวยาว และบริเวณด้านท้ายของลำตัวมีแพนหางที่มีรูปร่างกลมรีและแบนคล้ายใบพาย
   
ถิ่นอาศัย แม่น้ำหรือลำห้วยสายหลัก
   
พฤติกรรม อยู่รวมกันเป็นฝูงในแหล่งน้ำนิ่งบริเวณผิวน้ำริมตลิ่งของหนอง บึง บ่อ และนาข้าว รวมทั้งบริเวณแหล่งน้ำที่มีกระแสน้ำขึ้นลงไหลเอื่อยๆ
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ อาหาร: ไรน้ำและตัวอ่อนของสัตว์น้ำขนาดเล็ก
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร
   
ประเภท
ไม่มีกระดูกสันหลัง
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox