กระรอกบินเล็กแก้มแดง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 4
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระรอกบินเล็กแก้มแดง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Red-cheeked Flying Squirrel
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Hylopetes spadiceus (Blyth, 1847)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Rodentia
Suborder
Family Sciuridae
Subfamily
Genus Hylopetes
Specific epithet spadiceus
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ ลักษณะทั่วไป: ขนาดความยาวหัวและลำตัวรวมกัน 13-14 เซนติเมตร หางยาว 11-13 เซนติเมตร ตากลมโต แก้มมีสีน้ำตาลส้ม ขนหลังมีสีน้ำตาลแดง แผ่นหนังสำหรับใช้ร่อนและขาสีน้ำตาลเข้ม ขอบแผ่นหนังสีขาวนวล คอหอยและลำตัวด้านล่างสีครีมแกมเหลือง หางแบนทางด้านข้าง ขนที่โคนหางมีสีน้ำตาลส้ม กลางหางจนถึงปลายหางมี สีดำ
   
ถิ่นอาศัย ป่าดิบชื้นบริเวณภาคตะวันออกเฉียงใต้และภาคใต้
   
พฤติกรรม อาศัยและทำรังในโพรง หากินในเวลากลางคืน
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox