ค้างคาวขอบหูดำใต้

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 7
 
ชื่อทั่วไป
Name
ค้างคาวขอบหูดำใต้
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Temminck’s Tailless Fruit Bat
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Megaerops ecaudatus (Temminck, 1837)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Chiroptera
Suborder
Family Pteropodidae
Subfamily
Genus Megaerops
Specific epithet ecaudatus
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ ขนาดความยาวหัวและลำตัวรวมกันประมาณ 8-9 เซนติเมตร ความยาวแขนท่อนปลาย 5.2-6.3 เซนติเมตร ความยาวหู 1.8-1.9 เซนติเมตร ความยาวฝ่าตีน 1.4 เซนติเมตร สีขนโดยทั่วไปของลำตัวและหัวจะเป็นสีเทา ลำตัวด้านบนมีสีเทาเข้ม ด้านท้องและหน้าอกมีสีเทาจางกว่า ส่วนหัวถึงคอมีสีดำ ใต้คางมีจุดสีค่อนข้างเหลือง มีขนละเอียดนุ่มใบหูใหญ่รูปไข่ ขอบใบหูมีสีดำ จมูกสั้นไม่ยื่นออกมา รูจมูกกว้างไม่มีกระดูกหาง
   
ถิ่นอาศัย บริเวณป่าไม้หนาแน่น ที่โล่ง และป่าดิบแล้ง
   
พฤติกรรม ออกหากินเวลาใกล้ค่ำ อาศัยรวมกันเป็นกลุ่มเล็ก ๆ ห้อยหัวหลับนอนตามซอกหินเพิง
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox