ค้างคาวมงกุฎเทาแดง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 10
 
ชื่อทั่วไป
Name
ค้างคาวมงกุฎเทาแดง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Intermediate Horseshoe Bat
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Rhinolophus affinis (Horsfield, 1823)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Chiroptera
Suborder
Family Rhinolophidae
Subfamily
Genus Rhinolophus
Specific epithet affinis
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ ลักษณะทั่วไป: ขนาดความยาวหัวและลำตัวรวมกัน 5.8-6.3 เซนติเมตร หางยาว 2-3 เซนติเมตร ปลายแขนยาว 4.6-5 เซนติเมตร ขนด้านหลังสีน้ำตาลแกมเทาจนถึงสีน้ำตาลแกมเหลือง ปีกสีน้ำตาลเข้ม หูสีน้ำตาล แผ่นจมูกค่อนข้างเล็ก แผ่นจมูกส่วนหน้ารูปร่างคล้ายเกือกม้า ขนาดกว้างแต่ไม่สามารถปิดส่วนปากได้หมด แผ่นจมูกส่วนหลังยอดแหลมลักษณะเป็นรูปลิ่ม มีปุ่มจมูกเป็นรูปครึ่งวงกลม มีหางค่อนข้างยาวอยู่ภายในแผ่นหางที่ขึงระหว่างเท้าหลังทั้งสองข้าง
   
ถิ่นอาศัย ถ้ำหินปูน ป่าดิบแล้ง ป่าดิบชื้น
   
พฤติกรรม ออกหากินเวลาใกล้ค่ำ เกาะนอนในถ้ำหินปูน หากินในป่าดิบแล้ง ป่าดิบชื้น พื้นที่เกษตรกรรมใกล้กับป่า
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox