กิ้งก่าแก้วใต้

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 8
 
ชื่อทั่วไป
Name
กิ้งก่าแก้วใต้
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Forest Garden Lizard
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Calotes emma (Gray, 1845)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Reptilia
Subclass
Order Squamata
Suborder
Family Agamidae
Subfamily
Genus Calotes
Specific epithet emma
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ ขนาดความยาวจากปลายปากถึงรูก้น 12 เซนติเมตรหางยาว 28 เซนติเมตร ลำตัวแบนข้างเล็กน้อยหัวค่อนข้างใหญ่และกว้างกว่าลำคอเล็กน้อย หางมีความยาว 2–3 เท่าของความยาวลำตัว ผิวหนังลำตัวมีเกล็ดแข็งปกคลุมเกล็ดบนหัว หลัง และด้านข้างลำตัวมีขนาดใหญ่และเป็นสันด้านท้ายของตา และแผ่นเยื่อแก้วหูมีหนามยาว 1 อัน หนามที่ด้านท้ายตายาวไม่น้อยกว่าครึ่งของดวงตา บริเวณท้ายทอยในแนวกลางตัวมีหนามยาวหลายอัน และมีหนามยาวต่อเนื่องไปบนหลังจนถึงโคนหาง ขาหน้าและขาหลังยาแข็งแรง นิ้วตีนเรียวยาว ส่วนปลายนิ้วตีน ทุกนิ้วมีเล็บ ช่วงฤดูผสมพันธุ์ตัวเมียมีลำตัวสีเขียว ส่วนตัวผู้มีหัวสีส้มแดง มีแถบสีดำบริเวณหน้า และมีขีดสีขาว ลากยาวไปจรดโคนหาง
   
ถิ่นอาศัย ป่าเบญจพรรณชื้น ป่าดิบชื้น หรือพื้นที่เกษตรกรรมที่มีความชื้นสูง
   
พฤติกรรม สามารถเปลี่ยนสีได้รวดเร็วและมีพฤติกรรมที่ยกลำตัวส่วนหน้าสูงขึ้นเล็กน้อยพร้อมทั้งผงกหัวขึ้น-ลง (bob-headed behavior) ช่วงฤดูผสมพันธุ์ตัวผู้จะปกป้องตัวเมียและอาณาเขตอย่างดุร้าย ตัวเมียวางไข่ครั้งละ 10-12 ฟอง
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร
   
ประเภท
เลื้อยคลาน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox