กิ้งก่าเขียวใต้

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 9
 
ชื่อทั่วไป
Name
กิ้งก่าเขียวใต้
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Gunung Raya Green-crested Lizard
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Bronchocela rayaensis (Grismer, Wood, Lee, Quah, Anuar, Ngadi & Sites, 2015)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Reptilia
Subclass
Order Squamata
Suborder
Family Agamidae
Subfamily
Genus Bronchocela
Specific epithet rayaensis
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ ขนาดความยาวจากปลายปากถึงรูก้น 13 เซนติเมตร หางยาว 45 เซนติเมตร หน้ายาวแหลม วงรอบขอบตาสีเหลือง มีแถบปื้นสีฟ้าตรงโคนปาก แผ่นปิดหูสีเขียว ไม่มีหนามบริเวณหัว มีแผงหนามสั้น ๆ ปลายหนามทู่บริเวณท้ายทอย ในตัวผู้สันหนามสูงกว่าตัวเมีย ลำตัวมีสีเขียวเข้มตลอดทั้งตัวมีจุดสีฟ้าประเป็นลายบั้งตามลำตัว ขายาวเรียว หางมีสีน้ำตาลแดง มีบั้งสีคล้ำตลอดจนถึงหาง
   
ถิ่นอาศัย ป่าเบญจพรรณชื้น ป่าดิบชื้น ป่าดิบแล้ง หรือพื้นที่เกษตรกรรมที่มีความชื้นสูง
   
พฤติกรรม เมื่อเวลาตกใจ สามารถเปลี่ยนเป็นสีน้ำตาลหรือดำได้รวดเร็ว เปลี่ยนสีจากสีเขียวสด เป็นสีน้ำตาลเข้ม เมื่อถูกคุกคาม
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร
   
ประเภท
เลื้อยคลาน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox