กบป่าไผ่

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 13
 
ชื่อทั่วไป
Name
กบป่าไผ่
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Hill Forest Frog
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Limnonectes hascheanus (Stoliczka, 1870)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Amphibia
Subclass
Order Anura
Suborder
Family Dicroglossidae
Subfamily
Genus Limnonectes
Specific epithet hascheanus
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ ขนาดความยาวจากหัวถึงก้นประมาณ 2.4-3.7 เซนติเมตร ระยะห่างระหว่างตาใกล้เคียงกับความกว้างเปลือกตา แผ่นปิดหูมีขนาดเล็กกว่าตาปรากฏชัดเจนมีสีเดียวกับผิว มีหนังนูนเป็นสันจากหางตาถึงไหล่ มือไม่มีพังผืด ส่วนเท้ามีพังผืดเล็กน้อย ปลายนิ้วพองเป็นปุ่มขนาดเล็ก ปุ่มที่ฝ่าตีนด้านในแบน ลำตัวและขาหลังมีตุ่ม หลายขนาดกระจายห่าง ๆ หลังสีน้ำตาลออกเหลือง หรือสีน้ำตาลอมส้ม มีลายสีดำรูปอักษรดับเบิ้ลยู ระหว่างตา มีแถบสีดำ ขามีลายพาดสีดำจางๆ ฝ่าเท้าสีดำอมม่วง สีข้างมีจุดละเอียดสีดำและสีขาว ท้องสีขาว ปากสีดำสลับสีขาว ตัวผู้ไม่มีเขี้ยวเทียมด้านหน้าของขากรรไกรล่าง
   
ถิ่นอาศัย ป่าไผ่ พบตามพื้นดินที่มีใบไม้ทับถมหนาในป่าไผ่
   
พฤติกรรม
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สะเทินน้ำสะเทินบก
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox