ค้างคาวขอบหูขาวกลาง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ค้างคาวขอบหูขาวกลาง จ.ชัยภูมิ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ. อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1017
 
ชื่อทั่วไป
Name
ค้างคาวขอบหูขาวกลาง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Greater short-nosed fruit bat
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Cynopterus sphinx (Vahl) 1797
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Chiroptera
Suborder
Family Pteropodidae
Subfamily
Genus Cynopterus
Specific epithet sphinx
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดลำตัว 8-9 เซนติเมตร หางยาว 0.7-1.2 เซนติเมตร ขนตามลำตัวมีสีเทา ปลายหางขนสีน้ำตาลเทา ขนรอบคอยาวสีน้ำตาลแดง ตาขนาดใหญ่ ขอบหูสีขาวโดยรอบ ไม่มีขนคลุมที่หู
   
ถิ่นอาศัย สวนผลไม้ในป่า ชายป่า
   
พฤติกรรม ส่วนใหญ่ พบเกานอนใต้ใบไม้ตระกูลปาล์ม ประมาณ 7-8 ตัว กินผลไม้ น้ำหวานดอกไม้ เป็นอาหาร
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ ตลอดปี
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ยวมฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าควนออกบ้านน้ำตก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox