กิ้งกือมังกร

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 9
 
ชื่อทั่วไป
Name
กิ้งกือมังกร
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Dragon Millipedes
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Desmoxytes cervina (Pocock, 1895)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Arthropoda
Class Diplopoda
Subclass
Order Polydesmida
Suborder
Family Paradoxosomatidae
Subfamily
Genus Desmoxytes
Specific epithet cervina
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ ตัวผู้ขนาดลำตัวยาวประมาณ 25-31 มิลลิเมตร กว้างประมาณ 2.1 มิลลิเมตร ตัวเมียขนาดลำตัว ยาวประมาณ 33-39 มิลลิเมตร กว้างประมาณ 3.6 มิลลิเมตร ด้านข้างแต่ละปล้องเป็นหนามแหลมโค้งขึ้นด้านบน มีสีน้ำตาลแดง สีของปล้องลำตัวมี 2 แบบ แบบที่ 1 สีน้ำตาลแดง โดยปล้องลำตัวสีน้ำตาลแดง หัวและหนวด สีน้ำตาลดำ แบบที่ 2 สีน้ำตาล โดยปล้องลำตัวสีน้ำตาล หัวและหนวดสีน้ำตาลดำหรือสีดำ
   
ถิ่นอาศัย ภูเขาหินปูนที่มีความชื้นสูง
   
พฤติกรรม สามารถขับสารพิษประเภทไซยาไนด์ออกมาป้องกันตัวจากศัตรูผู้ล่า
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
ไม่มีกระดูกสันหลัง
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox