Who's Online

We have 60 guests online

Login Form


 
กระรอกข้างลายท้องแดง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าคลองกาโหรด และป่าคลองหิน จังหวัดกระบี่
   
ข้อมูลชื่อ
view: 166
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระรอกข้างลายท้องแดง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Plantain Squirrel
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Callosciurus notatus (Boddaert, 1785)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum
Class Mammalia
Subclass
Order Rodentia
Suborder
Family Sciuridae
Subfamily
Genus Callosciurus
Specific epithet
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ ขนาดความยาวหัวและลำตัวรวมกัน 17.5-22.3 เซนติเมตร หางยาว 16-21 เซนติเมตร ลำตัวสีน้ำตาลแกมสีเขียว มีแถบแคบสีเนื้อและสีดำอยู่ข้างลำตัวค่อนไปทางท้อง ท้องมีสีแดง หางมีจุดด่างสีดำและสีเขียว ปลายหางสีแดง มีหัวนมทั้งหมด 3 คู่
   
ถิ่นอาศัย บริเวณป่าดิบชื้น ป่าพรุ ป่าชายเลน รวมทั้งสวนป่า สวนผลไม้
   
พฤติกรรม ออกหากินเวลากลางวัน อาศัยอยู่บนต้นไม้มากกว่าพื้นดิน เสียงร้องแหลมดังเป็นจังหวะถี่ ๆ พร้อมกับกระดกหางถี่ ๆ ตามจังหวะการร้อง
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์ ช่วยในการกระจายพันธุ์
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่พื้นที่ป่าสงวนแห่งชาติป่าคลองกาโหรด และป่าคลองหิน จังหวัดกระบี่
สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
 ไม่อยู่ในสถานะ
 
สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
 LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
 
 
อัพโหลดข้อมูลภาพ

 
ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox