Who's Online

We have 59 guests online

Login Form


 
กิ้งก่าบินหัวสีฟ้า

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
พื้นที่ป่าสงวนแห่งชาติป่าคลองกาโหรด และป่าคลองหิน
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
พื้นที่ป่าสงวนแห่งชาติป่าคลองกาโหรด และป่าคลองหิน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 144
 
ชื่อทั่วไป
Name
กิ้งก่าบินหัวสีฟ้า
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Common Flying Dragon
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Draco volans (Linnaeus,1758)
 
 
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Reptilia
Subclass
Order Squamata
Suborder
Family Agamidae
Subfamily
Genus Draco
Specific epithet volans
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ ขนาดความยาวจากปลายปากถึงรูก้น 9 เซนติเมตร หางยาว 22 เซนติเมตร มีสันหนามสั้นๆ บริเวณคอ แผ่นหนังใต้คอซึ่งมีกระดูกอ่อนยึด สามารถหุบและกางออกได้ ตัวผู้มีแผ่นหนังกว้าง ส่วนโคนสีขาวประด้วยจุดละเอียดสีฟ้าและดำ ปลายเหนียงสีเหลือง หัวสีฟ้า ส่วนแผ่นหนังบริเวณสีข้างเป็นแผ่นใหญ่ ดูคล้ายปีก มีกระดูกซี่โครงยึด 6 ซี่ ด้านบนสีน้ำตาล มีแต้มสีดำเรียงเป็นแถบ ด้านล่างเจือสีฟ้า มีลายแต้มสีดำเรียงเป็นแนว ลำตัวด้านบนสีน้ำตาลเทา มีจุดสีดำบนหัว คอ และมีลายแต้มสีดำและน้ำตาลแดงตามแนวสันหลัง หางมีลายแถบพาดขวาง
   
ถิ่นอาศัย พบได้ในป่าดิบชื้น ป่าดิบแล้ง สวนยางพารา
   
พฤติกรรม ออกหากินเวลากลางวัน วางไข่บนพื้นดิน
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
เลื้อยคลาน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าคลองกาโหรดและป่าคลองหิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าคลองกาโหรดและป่าคลองหิน
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox