ค้างคาวมงกุฏเล็ก

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
ยังไม่มีรูปภาพสำหรับข้อมูลนี้

   
ข้อมูลชื่อ
view: 94
 
ชื่อทั่วไป
Name
ค้างคาวมงกุฏเล็ก
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Least Horseshoe Bat
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Rhinolophus pusillus Temminck, 1834.
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Chiroptera
Suborder
Family Rhinolophidae
Subfamily
Genus Rhinolophus
Specific epithet pusillus
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ เป็นค้างคาวขนาดเล็ก กลางปีกยาว 34.9-37.8 มม.ซึ่งมีขนาดสั้นกว่าค้างคาวมงกุฎจมูกแหลมเหนือ กระดูกปลายปีกชิ้นที่ 3 ยาว 27.7 มม.มีความยาวมากกว่าผลรวมของกระดูกนิ้วปล้องที่ 1 ยาว 10.8 มม.และปล้องที่ 2 ยาว 15.2 มม. แผ่นจมูกเมื่อดูทางด้านข้าง สันจมูกมีรูปร่างเป็นรูปสามเหลี่ยม ปลายของสันอาจจะแหลมกว่าค้างคาวมงกุฎจมูกแหลม เมื่อมองดูทางด้านหน้า โคนเดือยจมูกเหมือนกับค้างคาวมงกุฎจมูกแหลมที่ค่อนข้างมน กว้าง ปลายล่างของเดือยจมูกไม่โค้งลง แผ่นจมูกหลังมีรูปร่างและขนาดแตกต่างกัน อาจจะสั้นเป็นรูปสามเหลี่ยมหรือยาวเรียว ขนที่คลุมร่างกายละเอียดและนุ่มตั้งแต่สีน้ำตาลแกมสีเนื้อถึงสีน้ำตาลเข้ม ขนแต่ละเส้นบริเวณโคนขนสีจางกว่าด้านล่างลำตัวสีจางกว่าด้านบน
   
ถิ่นอาศัย พบทุกภาคทั่วประเทศ อยู่ตามถ้ำ
   
พฤติกรรม อยู่รวมกันเป็นกลุ่มและอยู่ร่วมกับค้างคาวชนิดอื่น ออกหากินตอนกลางคืน กินแมลงขนาดเล็กเป็นอาหาร
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่แจ่ม
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox