กระต่ายป่า

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

   
ข้อมูลชื่อ
view: 819
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระต่ายป่า
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Burmese Hare
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Lepus peguensis Blyth 1855
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass -
Order Lagomorpha
Suborder -
Family Leporidae
Subfamily -
Genus Lepus
Specific epithet peguensis
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดหัวและลำตัว 44-50 เซนติเมตร หางยาว 7 เซนติเมตร รูปร่างป้อม ลำตัวเป็นลายออกสีเทา สีน้ำตาลและสีน้ำตาลแดง ตะโพกสีเทา ลำตัวด้านล่างสีขาวนวล ยกเว้นอกเป็นสีเทาหรือสีน้ำตาล ขาสีครีมจนถึงน้ำตาลแดง หางด้านบนเป็นสีน้ำตาลเข็มหรือสีน้ำตาลตัดกับขาว ทางด้านล่าง หูยาวสีน้ำตาล ปลายหูมีสีเข็มกว่าอย่างชัดเจน
   
ถิ่นอาศัย อาศัยในทุ่งหญ้า ป่าเต็งรังที่โปร่งและป่าที่ถูกแผ่วถางพบทั่วไป
   
พฤติกรรม หากินในช่วงค่ำ เช้ามืด และในเวลากลางคืน พบเห็นได้ง่ายโดยเฉพาะเวลาหญ้าระบัดใบหลังไฟไหม้ อาหารหลักได้แก่หญ้า
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ ตลอดปี
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่แจ่ม
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ยวมฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าประดางและป่าวังก์เจ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox