ค้างคาวขอบหูดำเหนือ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
ยังไม่มีรูปภาพสำหรับข้อมูลนี้

   
ข้อมูลชื่อ
view: 389
 
ชื่อทั่วไป
Name
ค้างคาวขอบหูดำเหนือ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Ratanaworabhan’s Fruit Bat
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Megaerops niphanae Yenbutra & Felten, 1983
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Chiroptera
Suborder
Family Pteropodidae
Subfamily
Genus Megaerops
Specific epithet niphanae
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ เป็นค้างคาวขนาดเล็ก กลางปีกยาว 52-63 มม. ขนาดและรูปร่างคล้ายค้างคาวขอบหูดำใต้ เป็นค้างคาวที่ไม่มีหาง ใบหูเรียบง่าย กว้าง ปลายมน ไม่มีสีขาวบริเวณขอบ ขนคลุมลำตัวละเอียดและอ่อนนุ่ม สีไม่สม่ำเสมอ โดยบริเวณหลังจะเป็นสีน้ำตาลแกมเทา ระหว่างช่วงไหล่เป็นแถบสีจางกว่า ด้านล่างลำตัวสีเทา สีข้างสีเข้มกว่า ตรงกลางท้องสีออกเขียว ความยาวของปีกทั้งสองข้างเมื่อกางเต็มที่ประมาณ 424 มม. นิ้วที่4 ของปีกจะสั้นกว่านิ้วที่ 5 ปีกสีน้ำตาลตลอด พังผืดขาแคบ บริเวณตรงกลางมีขนคลุม
   
ถิ่นอาศัย พบทั่วประเทศ ยกเว้นภาคใต้ อยู่ตามป่าสน ป่าไผ่ ป่าเบญจพรรณ
   
พฤติกรรม ออกหากินตอนกลางคืน กินผลไม้เป็นอาหาร
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ยวมฝั่งซ้าย
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox