กระรอกปลายหางดำ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
กระรอกปลายหางดำ จ.นครศรีธรรมราช
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 28
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระรอกปลายหางดำ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Grey-bellied Squirrel
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Callosciurus caniceps (Gray) 1842
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Rodentia
Suborder
Family Sciuridae
Subfamily
Genus Callosciurus
Specific epithet caniceps
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดหัวและลำตัวประมาณ 21.5 เซนติเมตร หางยาว 23 เซนติเมตร เป็นกระรอกขนาดกลาง หางยาวกว่าลำตัวเล็กน้อย ลำตัวและหางเป็นสีน้ำตาลแกมเขียวหรือสีน้ำตาลแกมเทา ลักษณะเด่นคือ ลำตัวด้านล่างสีเทาแกมสีเงิน โดยเฉพาะบริเวณกลางท้อง แตกต่างจากกระรอกชนิดอื่น ที่พบในประเทศไทยตรงที่ปลายหางสีดำ
   
ถิ่นอาศัย พบในป่าทุกประเภท ป่ารุ่น สวนป่า และพื้นที่เกษตรกรรม
   
พฤติกรรม อาศัยอยู่บนต้นไม้ แต่อาจพบบนพื้นดินได้ด้วย
   
เสียงร้อง “ทัก ทัก ทัก”
   
ฤดูที่พบ พบตลอดทั้งปี
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร, เลี้ยงไว้ดูเล่น
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ยวมฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเทือกเขาแม่นางขาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเลนคลองปะเหลียนและป่าคลองท่าบ้า
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าควนออกบ้านน้ำตก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox