กะท่างเหนือ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
ยังไม่มีรูปภาพสำหรับข้อมูลนี้

   
ข้อมูลชื่อ
view: 382
 
ชื่อทั่วไป
Name
กะท่างเหนือ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กะท่างภูพิงค์ จักกิ้มน้ำ
ชื่อสามัญ
Common Name
Himalayan newt
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Tylototriton uyenoi Nishikawa, Khonsue, Pomchote and Matsui, 2013
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Amphibia
Subclass
Order Urodela
Suborder
Family Salamandridae
Subfamily
Genus Tylototriton
Specific epithet uyenoi
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดลำตัวประมาณ 68 มิลลิเมตร ลำตัวสีน้ำตาลเข้ม ต่อมนูนด้านข้างคอและข้างลำตัวสีน้ำตาลอ่อนหรือส้ม ใต้คาง ท้อง และบริเวณใกล้สีข้างมีสีดำ
   
ถิ่นอาศัย พบตามลำธารหรือแอ่งน้ำบนภูเขาสูงทางภาคเหนือและภาคตะวันออกเฉียงเหนือตอนบน
   
พฤติกรรม
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สะเทินน้ำสะเทินบก
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ยวมฝั่งซ้าย
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox