ค้างคาวปีกถุง

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
   
ข้อมูลชื่อ
view: 636
 
ชื่อทั่วไป
Name
ค้างคาวปีกถุง
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Tomb Bat
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Taphozous sp.
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Chiroptera
Suborder
Family Emballonuridae
Subfamily
Genus Taphozous
Specific epithet sp.
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ ค้างคาวในสกุลนี้มีขนาดเล็ก บางชนิดมีต่อมคางและต่อมปีก ติ่งใบหูขยายใหญ่เป็นรูปกระบอง ในประเทศไทยพบ 4 ชนิด
   
ถิ่นอาศัย พบตามถ้ำเขาหินปูน
   
พฤติกรรม หากินในเวลากลางคืน เป็นค้างคาวกินแมลง
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์ ส่วนประกอบพิธีกรรมและความเชื่อ, อื่นๆ
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ากุดจับ
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox