ค้างคาวหน้ายักษ์ทศกัณฐ์

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
   
ข้อมูลชื่อ
view: 442
 
ชื่อทั่วไป
Name
ค้างคาวหน้ายักษ์ทศกัณฐ์
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
็Himalayan Leaf-nosed Bat
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Hipposideros armiger Hodgson, 1835
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Chiroptera
Suborder
Family Hipposideridae
Subfamily
Genus Hipposideros
Specific epithet armiger
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ เป็นค้างคาวที่มีขนาดลำตัวถึงหัวประมาณ 8-11 เซนติเมตร หางยาว 5-7 เซนติเมตร ลักษณะเด่นตรงที่มีแผ่นหนังรอบจมูก 4 แผ่น มีต่อมคล้ายรู 3 รู อยู่เหนือจมูก เพศผู้ต่อมเหนือจมูกจะใหญ่กว่าเพศเมียอย่างเห็นได้ชัด ขนลำตัวมีสีน้ำตาลเข้ม บางตัวเป็นสีน้ำตาลอ่อน
   
ถิ่นอาศัย อยู่ตามถ้ำ ในพื้นที่ภูเขา ป่าไผ่
   
พฤติกรรม เป็นสัตว์ที่ปล่อยคลื่นความถี่สูงในการออกหากินในเวลาพลบค่ำ เวลาบินจะยกหางขึ้น ในขณะที่ค้างคาวกินแมลงชนิดอื่นเอาหางลง
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox