ค้างคาวมงกุฎยอดสั้นเล็ก

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
ยังไม่มีรูปภาพสำหรับข้อมูลนี้

   
ข้อมูลชื่อ
view: 423
 
ชื่อทั่วไป
Name
ค้างคาวมงกุฎยอดสั้นเล็ก
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Thomas' Horseshoe Bat
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Rhinolophus thomasi K. Andersen, 1905
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Chiroptera
Suborder
Family Rhinolophidae
Subfamily
Genus Rhinolophus
Specific epithet thomasi
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ เป็นค้างคาวขนาดเล็ก กลางปีกยาว 44-46 มิลลิเมตร สีสันเป็นสีน้ำตาลซีด โดยขนแต่ละเส้นบริเวณโคนสีเหลืองอ่อน ตอนปลายสีน้ำตาล ลักษณะภายนอกคล้ายกับค้างคาวมงกุฎยอดสั้นใหญ่ แต่มีขนาดเล็กกว่า แผ่นจมูกหน้าแคบ แผ่นจมูกหลังหรือยอดมงกุฎสั้นแต่กว้าง ขอบด้านข้างของเดือยจมูกขนานซึ่งกันและกัน เดือยจมูกค่อนข้างกว้าง สันจมูกไม่มีรอยบากชัดเจน โดยด้านบนมนมีขนคลุมบางส่วน
   
ถิ่นอาศัย พบทั่วประเทศยกเว้นภาคใต้ตอนล่างและภาคตะวันออก อยู่ตามถ้ำภูเขาหินปูน ในพื้นที่ป่า
   
พฤติกรรม อยู่รวมกันเป็นกลุ่มใหญ่ ออกหากินตอนกลางคืน กินแมลงขนาดเล็กเป็นอาหาร
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox