กิ้งก่าน้อยหางยาว

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
ยังไม่มีรูปภาพสำหรับข้อมูลนี้

   
ข้อมูลชื่อ
view: 381
 
ชื่อทั่วไป
Name
กิ้งก่าน้อยหางยาว
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Long-tailed grass Lizard
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Takydromus sexlineatus (Daudin, 1802)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Reptilia
Subclass
Order Squamata
Suborder
Family Lacertidae
Subfamily
Genus Takydromus
Specific epithet sexlineatus
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดความยาวประมาณ 36 เซนติเมตร มีลักษณะทั่วไปคล้ายกับจิ้งเหลนแต่มีขนาดลำตัวเรียวยาวเล็กกว่า และหางที่ยาวเรียวประมาณ 5 เท่าของขนาดลำตัว เกล็ดปกคลุมลำตัวด้านหลังและด้านท้องรูปร่างกลมและเรียบเป็นมัน เกล็ดเรียงซ้อนเหลื่อมกัน
   
ถิ่นอาศัย
   
พฤติกรรม หากินในเวลากลางวันตามพื้นดิน โดยกินแมลง และไส้เดือนดิน เป็นอาหาร
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ ตลอดทั้งปี
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
เลื้อยคลาน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าหนองแปน
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox