กบหลังไพล

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ. อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จ.ลำพูน
   
ข้อมูลชื่อ
view: 162
 
ชื่อทั่วไป
Name
กบหลังไพล
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Yellow Frog
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Hylarana lateralis (Boulenger, 1887)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Amphibia
Subclass
Order Anura
Suborder
Family Ranidae
Subfamily
Genus Hylarana
Specific epithet lateralis
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีความยาวถึง 55 มิลลิเมตร ลำตัวสีเขียวไพล เขียวมะกอก เหลือง หรือสีน้ำตาลอมเหลืองข้างลำตัวมีสีเข้ม หลังสันต่อมนูนหลังแผ่นหูมีเส้นสีดำเฉียงแผ่นหูสีน้ำตาลเข้ม ขอบปากบนมีเส้นสีขาว คางและอกมีลายจางๆ ตามแนวกลาง ท้องสีเหลือง
   
ถิ่นอาศัย อาศัยอยู่ตามป่าที่แห้งแล้ง เช่น ป่าเต็งรัง
   
พฤติกรรม
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ พบทุกภาค ยกเว้นภาคใต้
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
สถานภาพสัตว์ป่าตาม Thailand Red Data (สผ. (2560)) : ใกล้ถูกคุกคาม (Near Threatened: NT)
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สะเทินน้ำสะเทินบก
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox