Who's Online

We have 110 guests online

Login Form


 
ค้างคาวเพดานใหญ่

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 958
 
ชื่อทั่วไป
Name
ค้างคาวเพดานใหญ่
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Asiatic Greater Yellow House Bat
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Scotophilus heathii (Horsfield, 1831)

   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Chiroptera
Suborder
Family Vespertilionidae
Subfamily
Genus Scotophilus
Specific epithet heathii
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ เป็นค้างคาวขนาดเล็ก กลางปีกยาว 55.4-65.8 มม. หางยาวประมาณ 2-3 มม. ที่ยื่นเลยไปจากพังผืดขาจมูกกว้างและทื่อ ด้านข้างบวม สีเข้มและส่วนใหญ่ไม่มีขน รูจมูกเป็นแบบง่ายๆมนกลม และยื่นออกไปข้างหน้าเล็กน้อยใบหูขนาดเล็กเมื่อเทียบกับขนาดของหัว ไม่มีขน มีริ้วตามขวาง ริ้วใบหูแต่ละข้างแยกจากขอบหลังใบหูโดยรอยบากเด่นชัด ติ่งใบหูมีรูปร่างคล้ายพระจันทร์ครึ่งเสี้ยวยาวประมาณครึ่งหนึ่งของใบหู ขนคลุมลำตัวละเอียดและสั้น โดยขนบริเวณท้ายทอยและคอหอยจะยาวกว่าบริเวณอื่นๆ ขนบริเวณหัวและหลังแต่ละเส้น โคนเป็นสีน้ำตาลแกมเนื้อปลายสีจะเข้มกว่าโดยเป็นสีน้ำตาลแกมเทา คอหอย อก และท้องสีเดียวกันตลอด โดยเป็นสีเหลืองอ่อน-สีเนื้อ บางตัวหลังสีน้ำตาลแกมน้ำตาลแดง ท้องสีออกแดงหรือเหลืองทอง พังผืดปีกและพังผืดขาสีเดียวกันเป็นสีน้ำตาลเข้ม ไม่มีขน ยกเว้นบริเวณติดลำตัวและกลางปีกด้านล่างในแต่ละปีก กระดูกปลายปีกชิ้นที่ 3 ยาว 59.6 มม. ยาวกว่ากระดูกปลายปีกชิ้นที่ 4 ซึ่งยาว 58.2 มม. ตีน ยาวประมาณครึ่งหนึ่งของแข้ง รูปสามเหลี่ยมทื่อ เมื่อมองด้านข้างจะแคบมาก
   
ถิ่นอาศัย พบทั่วประเทศยกเว้นภาคใต้ อยู่ตามต้นไม้ ถ้ำ
   
พฤติกรรม อยู่รวมกันเป็นกลุ่มเล็กๆ ออกหากินเป็นกลุ่ม 3-4 ตัว ตอนกลางคืน กินแมลงขนาดเล็กเป็นอาหาร
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox