ค้างคาวมงกุฎ

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
ยังไม่มีรูปภาพสำหรับข้อมูลนี้

   
ข้อมูลชื่อ
view: 427
 
ชื่อทั่วไป
Name
ค้างคาวมงกุฎ
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Horseshoe Bat
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Rhinolophus sp.
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Chiroptera
Suborder
Family Rhinolophidae
Subfamily
Genus Rhinolophus
Specific epithet sp.
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ ค้างคาวในวงค์นี้มีขนาดเล็กมากจนถึขนาดเล็ก-กลาง ลักษณะเด่นอยู่ที่แผนจมูก รูปร่างคลายยอดของมงกฎ ใบหูแหลมมีริ้ว แต่ไม่มีติ่งใบหู หางคลุมด้วยพังผืดขา ค้างคาวสกุลนี้พบ 18 ชนิด
   
ถิ่นอาศัย พบตามถ้ำเขาหินปูน
   
พฤติกรรม ออกหากินช่วงกลางคืน เป็นกลุ่มค้างคาวกินแมลงและสัตว์ขนาดเล็ก
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์ ส่วนประกอบพิธีกรรมและความเชื่อ, อื่นๆ
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox