ค้างคาวขอบหูขาวเล็ก

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
ยังไม่มีรูปภาพสำหรับข้อมูลนี้

   
ข้อมูลชื่อ
view: 170
 
ชื่อทั่วไป
Name
ค้างคาวขอบหูขาวเล็ก
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Lesser Dog-faced Fruit Bat
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Cynopterus brachyotis (Müller, 1838) 
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Chiroptera
Suborder
Family Pteropodidae
Subfamily
Genus Cynopterus
Specific epithet brachyotis
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ เป็นค้างคาวกินผลไม้ที่มีขอบหูโดยรอบสีขาวแขนหน้ายาวน้อยกว่า 6.4 เซนติเมตร ขนตามลำตัวมีหลากหลาย ตั้งแต่สีเทาจาง น้ำตาลจาง จนถึงน้ำตาลเข้ม ในช่วงฤดูผสมพันธุ์ตัวโตเต็มวัยจะมีสีเหลืองปนส้มบริเวณไหล่ และลำคอ
   
ถิ่นอาศัย ในป่า สวนผลไม้ พื้นที่โล่ง จากพื้นราบจนถึง 1,500 เมตรจากระดับน้ำทะเล
   
พฤติกรรม เป็นสัตว์หากินกลางคืน ชอบกินน้ำหวานจากเกสรดอกไม้และผลไม้สุกนิ่ม
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าดงภู
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox