ค้างคาวมงกุฎมลายู

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ค้างคาวมงกุฎมลายู จ.กาญจนบุรี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 773
 
ชื่อทั่วไป
Name
ค้างคาวมงกุฎมลายู
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Malayan Horseshoe Bat
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Rhinolophus malayanus Bonhote,1903.
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Chiorptera
Suborder
Family Rhinolophidae
Subfamily
Genus Rhinolophus
Specific epithet malayanus
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดประมาณ 40.0-50.0 มิลลิเมตร เป็นค้างคาวขนาดเล็ก ขนคลุมลำตัวยาวปานกลาง โดยมีสีเดียวกันตลอดทั้งเส้น มี 2 แบบ แต่ละแบบด้านบนกับด้านล่างลำตัวสีตัดกัน คือแบบสีอ่อน ด้านบนลำตัวสีอบเชย ด้านล่างลำตัวสีเนื้อ และแบบสีเข้ม ด้านบนลำตัวสีน้ำตาล ด้านล่างลำตัวสีน้ำตาลอ่อน ปลายใบหูแหลม เมื่อพับใบหูมาข้างหน้า ปลายจะจรดจมูก ขอบนอกของใบหูเว้าบริเวณใต้ใบหู จากนั้นก็ค่อยๆนูน แยกจากริ้วใบหูที่มีขนาดใหญ่โดยร่องลึก ขอบใบหูด้านล่างเป็นลอนตั้ง 3 ลอน แผ่นจมูกหน้ากว้างปานกลาง ด้านข้างเกือบขนานซึ่งกันและกัน สันจมูกมน เกิดเหนือปลายเดือยจมูก แผ่นจมูกหลังขนาดปานกลาง ปลายยาว ขอบค่อนข้างจะเว้าเล็กน้อย
   
ถิ่นอาศัย ในถ้ำในป่าดิบชื้น
   
พฤติกรรม
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ พบตลอดปี
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox