กระเล็นขนปลายหูสั้น

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่จางฝั่งซ้าย จ.ลำปาง
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จ.ลำพูน
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 31
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระเล็นขนปลายหูสั้น
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Himalayan striped squirrel, Burmese striped squirrel
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Tamiops mcclellandii (Horsfield)1840
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Rodentia
Suborder
Family Sciuridae
Subfamily
Genus Tamiops
Specific epithet mcclellandii
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดหัวและลำตัว 11-12 เซนติเมตร หางยาว 11 เซนติเมตร เป็นกระรอกที่อาศัยอยู่บนต้นไม้ที่มีขนาดเล็กมาก หลังมีลายแถบสีดำ 5 แถบ สลับกับแถบสีจาง 4 แถบ แถบสีจางด้านนอกกว้างกว่า แถบด้านใน หน้าผากและกระหม่อมสีเขียว ลำตัวด้านข้างและขาเป็นสีเทา ท้องมีสีส้ม หางเรียว มีจุดประสีเทา น้ำตาล และดำ
   
ถิ่นอาศัย ป่าดงดิบชื้นภาคใต้ ป่าดงดิบชื้นแถบมลายู ป่าดงดิบเขาและป่าเบญจพรรณ ทางภาคเหนือ ภาคตะวันตก และภาคใต้
   
พฤติกรรม พบอยู่ในเรือนยอดชั้นกลางและชั้นบน กินผลไม้และแมลงเป็นอาหาร
   
เสียงร้อง “อิ๊ก ” ติดต่อกันยาว
   
ฤดูที่พบ พบตลอดทั้งปี
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าเขาผาลาด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าตะเบาะและป่าห้วยใหญ่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่านาซาวฝั่งซ้ายถนนแพร่-น่าน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเทือกเขาแม่นางขาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสมิง (ป่าคลองใหญ่-ป่าเขาไฟไหม้)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าควนออกบ้านน้ำตก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox