Who's Online

We have 65 guests online

Login Form


 
กบนา

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
กบนา จ.ชัยภูมิ
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื่อย ป่าน้ำหยวนและป่าแม่ลาว จ.พะเยา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าคลองกาโหรด และป่าคลองหิน จังหวัดกระบี่
   
ข้อมูลชื่อ
view: 1558
 
ชื่อทั่วไป
Name
กบนา
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
-
ชื่อสามัญ
Common Name
Chinese edible frog, East asian bullfrog, Taiwanese frog
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Hoplobatrachus rugulosus (Wiegmann,1834)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Amphibia
Subclass -
Order Anura
Suborder -
Family Dicroglossidae
Subfamily
Genus Hoplobatrachus
Specific epithet rugulosus
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาด 68-85 มิลลิเมตร ลำตัวสีเขียวมะกอกอมน้ำตาล หลังและสีข้างมีจุดสีดำจางๆกระจายอยู่ทั่วไป ท้องสีเทา ใต้คางมีลายขีดยาวๆ สำดำ
   
ถิ่นอาศัย พบทั่วไปตามแหล่งน้ำจืดในที่ราบลุ่ม เช่น หนอง บึง คู คลอง นาข้าวและบริเวณรอบนอกป่าไม้ พบทุกภาคของประเทศไทย
   
พฤติกรรม กบจำศีลในฤดูแล้ง เมื่อฝนตกหนักจนน้ำขังสองถึงสามวัน กบจะออกมาจากที่ซ่อนตัวผู้จะส่งเสียงร้องหาคู่และผสมพันธุ์ จากนั้นตัวเมียจะวางไข่ในแหล่งน้ำนั้นด้วย
   
เสียงร้อง โอ๊บ โอ๊บ โอ๊บ
   
ฤดูที่พบ ฤดูฝน โดยเฉพาะต้นฤดู
   
อื่นๆ -
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร, ส่วนประกอบพิธีกรรมและความเชื่อ
   
ประเภท
สะเทินน้ำสะเทินบก
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ากุดจับ
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่แจ่ม
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ยวมฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสาลีก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ยวมฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขาสวนกวาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่านาซาวฝั่งซ้ายถนนแพร่-น่าน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูเป้ง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่จางฝั่งซ้าย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าคลองกาโหรดและป่าคลองหิน
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox