ค้างคาวบัวฟันกลม

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ค้างคาวบัวฟันกลม จ.เพชรบุรี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 671
 
ชื่อทั่วไป
Name
ค้างคาวบัวฟันกลม
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Geoffroy’s Rosette
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Rousettus amplexicaudatus (Geoffroy) 1810.
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Chiroptera
Suborder
Family Pteropodidae
Subfamily
Genus Rousettus
Specific epithet amplexicaudatus
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดประมาณ 105.0-115.0 มิลลิเมตร เป็นค้างคาวขนาดกลาง มีสีสันเป็นสีเดียวกันตลอดโดยมีสีน้ำตาลแกมเทาเข้ม โดยสีจะเข้มกว่าค้างคาวบัวฟันรี พังผืดปีกสีน้ำตาลเข้ม คอสีเทาอ่อน ด้านล่างลำตัวสีเทา-น้ำตาล ใบหูรูปไข่ ขอบด้านล่างนูนเล็กน้อย ส่วนที่กว้างที่สุดของใบหูประมาณ 12-13 มิลลิเมตร หางยาวกว่าค้างคาวบัวฟันรี หน้าตัดของฟันกรามด้านล่างซี่สุดท้ายมีลักษณะกลมมน
   
ถิ่นอาศัย อาศัยในถ้ำที่มืดสนิท หากินในเวลากลางคืน กินผลไม้ น้ำหวาน และเกสรดอกไม้เป็นอาหาร
   
พฤติกรรม
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ ตลอดปี
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox