กบบัว

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
เขียดจิก จ.กาฬสินธุ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์-แม่เปิน จ.นครสวรรค์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร จ.ลำพูน
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 318
 
ชื่อทั่วไป
Name
กบบัว
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
เขียดจิก เขียดบัว
ชื่อสามัญ
Common Name
Green paddy frog, Red-eared frog, Leaf frog, Common green frog
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Hylarana erythraea (Schlegel,1837)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Amphibia
Subclass
Order Anura
Suborder
Family Ranidae
Subfamily
Genus Hylarana
Specific epithet erythraea
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดประมาณ 31-45 มิลลิเมตร รูปร่างเพรียว ผิวหนังลื่นและมีผดละเอียดมาก ด้านบนลำตัวสีเขียว สันข้างลำตัว ขา ขอบปากสีครีม ข้างลำตัวสีดำ แผ่นหูสีดำ ท้องสีขาว
   
ถิ่นอาศัย อาศัยตามแหล่งน้ำนิ่ง เช่น หนอง บึง แหล่งน้ำขังที่มีพืชน้ำ พบกระจายทุกภาค
   
พฤติกรรม อาศัยในแหล่งน้ำที่มีพันธุ์พืชน้ำหนาแน่น และชอบอาศัยในแหล่งน้ำของระบบนิเวศน้ำนิ่งที่มีพืชลอยน้ำหนาแน่น เป็นเขียดที่มีความว่องไวและกระโดดได้ไกลมาก ลูกอ๊อดมีนิสัยการกินอาหารแบบผู้ล่าและมีพฤติกรรมล่าเหยื่อแบบอย่างเดียวกับลูกอ๊อดเขียดหลังขีด
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ พบชุกชุมในฤดูฝน
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
สถานภาพสัตว์ป่าตาม Thailand Red Data (สผ. (2560)) : กลุ่มที่เป็นกังวลน้อยที่สุด (Least Concern: LC)
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สะเทินน้ำสะเทินบก
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าคำหัวแฮด
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเขากระยาง
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูสีฐาน(ป่าภูผาซาน)
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่ายางน้ำกลัดเหนือและป่ายางน้ำกลัดใต้
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าภูโหล่ย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าสีสุก
  • ป่าหนองแปน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่วงก์ – แม่เปิน
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ธิ แม่ตีบ แม่สาร
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox