ค้างคาวบัวฟันรี

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ค้างคาวบัวฟันรี จ. กาญจนบุรี
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา จ. อุตรดิตถ์
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)

(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว จ.เชียงราย
   
ข้อมูลชื่อ
view: 950
 
ชื่อทั่วไป
Name
ค้างคาวบัวฟันรี
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Leschenault’s Rousette
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Rousettus leschenaultii (Desnarest) 1820.
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Chiroptera
Suborder
Family Pteropodidae
Subfamily
Genus Rousettus
Specific epithet leschenaultii
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดประมาณ 111.0-147.0 มิลลิเมตร เป็นค้างคาวขนาดกลางคล้ายคลึงกับค้างคาวบัวฟันกลม โดยที่จมูกค่อนข้างสั้นแต่เรียว สีสันค่อนข้างจะแตกต่างกันมากกว่าค้างคาวบัวฟันกลม โดยทั่วไปสีจะเป็นสีน้ำตาลอ่อน แต่ก็มีบางตัวที่เป็นสีน้ำตาลเข้ม บริเวณหลัง คอ และช่วงไหล่จะมีขนคลุมห่างๆหรือบางครั้งก็ไม่มีขนคลุมแต่อย่างใด อาจจะเป็นสีเทาโดยเฉพาะในช่วงผลัดขน ใบหูมีรอยบากบริเวณขอบล่าง และมักจะกว้างใบหูของค้างคาวบัวฟันกลมเล็กน้อย หน้าตัดของฟันกรามด้านล่างซี่สุดท้ายมีลักษณะเป็นวงรี
   
ถิ่นอาศัย อาศัยในถ้ำ หิน ตามรอยแยก และสุสานเก่า
   
พฤติกรรม
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ พบตลอดปี
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าวังใหญ่และป่าแม่น้ำน้อย
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าควนออกบ้านน้ำตก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าลำน้ำน่านฝั่งขวา
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย ป่าน้ำหย่วน และป่าน้ำลาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่อิงฝั่งขวา และป่าแม่งาว
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox