ค้างคาวมงกุฎใหญ่

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
ยังไม่มีรูปภาพสำหรับข้อมูลนี้

   
ข้อมูลชื่อ
view: 338
 
ชื่อทั่วไป
Name
ค้างคาวมงกุฎใหญ่
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Wooly Horseshoe Bat
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Rhinolophus luctus Temminck, 1834.
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Chiroptera
Suborder
Family Rhinolophidae
Subfamily
Genus Rhinolophus
Specific epithet luctus
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ เป็นค้างคาวขนาดกลาง กลางปีกยาว 70-80 มม. แผ่นจมูกมีลักษณะเด่นพิเศษโดยโคนของกลีบจมูกในแต่ละข้างจะยื่นยาวออกมาจากเดือยจมูก แผ่นจมูกรูปเกือกม้ากว้าง 15.4 มม. มีร่องหยักตรงกลางเด่นแบ่งแผ่นจมูกหน้าออกเป็น 2 กลีบหรือลอนชัดเจน เมื่อมองดูด้านข้างขอบหน้าของเดือยจมูกจะนูน โดยสันจมูกมนกว้างแต่มีขนาดเล็กปลายด้านข้างของเดือยจมูกโค้งลงและไปข้างหน้า เมื่อมองดูทางด้านหน้าขอบหน้าของเดือยจมูกจะแคบมาก และกว้างขึ้นบริเวณด้านล่างโดยเดือยจมูกมีปีกออกมาแต่ละข้างเป็นกลีบจมูกมีเส้นผ่านศูนย์กลางของกลีบจมูกประมาณ 4.5 มม. ผิวด้านล่างของเดือยจมูกกว้างประมาณ 4.3 มม. และขนานกัน แผ่นจมูกหลังเจริญดีโดยสูงจากแผ่นจมูกหน้าประมาณ 27มม. ค่อนข้างเรียวแหลม โดยปลายสุดมน ขนปกคลุมลำตัวสีเข้ม ขนยาวและอ่อนนุ่ม โดยขนแต่ละเส้นสีออกดำปลายขนสีจางกว่า กระดูกปลายปีกชิ้นที่ 3 ค่อนข้างสั้นกว่ากระดูกชิ้นที่4
   
ถิ่นอาศัย อยู่ตามซอกหิน เหมือง โพรงไม้ ต้นไม้
   
พฤติกรรม พบทั่วประเทศยกเว้นภาคอีสานฝั่งตะวันออก อยู่รวมกันเป็นกลุ่มเล็ก ออกหากินตอนกลางคืน กินแมลงขนาดเล็กเป็นอาหาร
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ พบตลอดปี
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเทือกเขาแม่นางขาว
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox