กระจงเล็ก

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่นางขาว จ. พังงา
   
ข้อมูลชื่อ
view: 296
 
ชื่อทั่วไป
Name
กระจงเล็ก
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
กนะจงหนู
ชื่อสามัญ
Common Name
Lesser Oriental Chevrotain
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Tragulus kanchil (Raffles, 1821)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Mammalia
Subclass
Order Cetartiodactyla
Suborder
Family Tragulidae
Subfamily
Genus Tragulus
Specific epithet kanchil
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดหัวและลำตัวประมาณ 40-48 เซนติเมตร หางยาว 1-8 เซนติเมตร มีขนาดเล็กกว่าและรูปร่างเพรียวกว่ากระจงใหญ่ มีความสูงจากพื้นดินถึงไหล่ 20 เซนติเมตร หลังมีสีน้ำตาลแกมแดง อกมีแถบสีขาว 3 แถบ ขาเรียวเล็ก
   
ถิ่นอาศัย พบในป่าหลายประเภททุกภาค
   
พฤติกรรม หากินช่วงพลบค่ำและเช้าตรู่ บางครั้งหากินกลางวัน อาศัยอยู่ตามลำพังและเป็นคู่ กินหญ้าระบัด ผลไม้ และใบอ่อนของพืช
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ พบตลอดปี
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร
   
ประเภท
สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเทือกเขาแม่นางขาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าควนออกบ้านน้ำตก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     ไม่สามารถระบุได้
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox