คางคกห้วยมลายู

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
ยังไม่มีรูปภาพสำหรับข้อมูลนี้

   
ข้อมูลชื่อ
view: 203
 
ชื่อทั่วไป
Name
คางคกห้วยมลายู
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Malayan Stream Toad
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Ansonia malayana Inger 1960
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Amphibia
Subclass
Order Anura
Suborder
Family Bufonidae
Subfamily
Genus Ansonia
Specific epithet malayana
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดประมาณ 20-27 มิลลิเมตร ลำตัวสีน้ำตาลเข้ม บนแผ่นหลังมีลวดลายสีเหลืองอมเขียว ระหว่างตามีลายบั้งสีขาว ระหว่างสะบักมีจุดสีขาว ที่ขอบหลังมีแถบโค้งสีจางๆ ข้างหัวและลำตัวมีจุดเล็กๆสีเหลือง พบทางภาคใต้
   
ถิ่นอาศัย อาศัยในป่าดงดิบชื้น
   
พฤติกรรม หากินตามพื้นป่าที่ชื้นแฉะ กินแมลงขนาดเล็กเป็นอาหาร เคลื่อนไหวเชื่องช้าและสีกลมกลืนกับสภาพแวดล้อม
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ พบมากในฤดูฝน.
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
ชนิดพันธุ์กลุ่มที่ 2 ตามบัญชีแนบท้ายประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดชนิดสัตว์ป่า ซากของสัตว์ป่าและผลิตภัณฑ์ที่ทำจากซากของสัตว์ป่าที่ห้ามนำเข้าหรือส่งออก ลงวันที่ 12 เมษายน พ.ศ.2560
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สะเทินน้ำสะเทินบก
   
สำรวจเจอที่-
สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
 อยู่ในสถานะ
 
สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
 LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
 
 
อัพโหลดข้อมูลภาพ

 
ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox