กบทูด

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
กบทูด จ.พังงา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม จ.สุราษฎร์ธานี
   
ข้อมูลชื่อ
view: 251
 
ชื่อทั่วไป
Name
กบทูด
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Kuhl's creek frog, Giant asian river frog
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Limnonectes blythii (Boulenger, 1920)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Amphibia
Subclass
Order Anura
Suborder
Family Dicroglossidae
Subfamily
Genus Limnonectes
Specific epithet blythii
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดประมาณ 11-26 เซนติเมตร ลำตัวสีน้ำตาลเข้มอมเขียวมะกอก ขอบปากมีจุดสีดำ ขามีลายพาดสีเข้มและที่ต้นขาด้านในมีลายคล้ายร่างแห ท้องสีขาว
   
ถิ่นอาศัย อาศัยอยู่ในป่าดิบบนภูเขา พบทางภาคตะวันตกลงไปตลอดภาคใต้
   
พฤติกรรม นิสัยหากินตอนกลางคืน ชอบสภาพอากาศค่อนข้างเย็น เวลากลางวันมักหลบซ่อนอยู่ตามที่มืดทึบ เช่น โพรงไม้, หลุม, พงหญ้า บริเวณเหล่านี้ล้วนมีสภาพชุ่มชื้นอยู่ตลอดเวลา เนื่องจากกบทูดไม่สามารถอาศัยอยู่ในที่แห้งแล้งหรือร้อนจัดได้นาน เพราะสภาพเช่นนี้จะทำให้ผิวหนังแห้ง
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ ตลอดปี
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
ชนิดพันธุ์กลุ่มที่ 2 ตามบัญชีแนบท้ายประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดชนิดสัตว์ป่า ซากของสัตว์ป่าและผลิตภัณฑ์ที่ทำจากซากของสัตว์ป่าที่ห้ามนำเข้าหรือส่งออก ลงวันที่ 12 เมษายน พ.ศ.2560
   
การใช้ประโยชน์ อาหาร
   
ประเภท
สะเทินน้ำสะเทินบก
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเทือกเขาแม่นางขาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าควนออกบ้านน้ำตก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าย่านยาว ป่าเขาวง และป่ากระซุม
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     NT = Near threatened (ใกล้ถูกคุกคาม)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox