กบลายหินใต้

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
ยังไม่มีรูปภาพสำหรับข้อมูลนี้

   
ข้อมูลชื่อ
view: 175
 
ชื่อทั่วไป
Name
กบลายหินใต้
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Larut sucker frog, Larut Hill cascade frog, southern pad-discked frog
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Amolops larutensis (Boulenger, 1899)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Amphibia
Subclass
Order Anura
Suborder
Family Ranidae
Subfamily
Genus Amolops
Specific epithet larutensis
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดประมาณ 2-5 เซนติเมตร ผิวหนังด้านบนลำตัวสีเขียวอ่อน มีลวดลายสีน้ำตาลอมม่วง กระจายคล้ายร่างแห ด้านข้างลำตัวมีลายจุดสีน้ำตาลม่วงและสีเหลืองอ่อน
   
ถิ่นอาศัย อาศัยใกล้ในลำห้วย ใกล้น้ำตก
   
พฤติกรรม ออกหากินในเวลากลางคืน เกาะตามก้อนหิน สีกลมกลืนกับสีของก้อนหิน กินแมลงน้ำเป็นอาหาร
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ พบตลอดปี
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สะเทินน้ำสะเทินบก
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเทือกเขาแม่นางขาว
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     LC = Least Concern (มีความเสี่ยงต่ำต่อการสูญพันธุ์)
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox