กบหัวโต

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
กบหัวโต จ.พังงา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
   
ข้อมูลชื่อ
view: 493
 
ชื่อทั่วไป
Name
กบหัวโต
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Large-headed Frog
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Limnonectes macrognathus (Boulenger, 1917)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Amphibia
Subclass
Order Anura
Suborder
Family Dicroglossidae
Subfamily
Genus Limnonectes
Specific epithet macrognathus
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดประมาณ 55 มิลลิเมตร ตัวผู้มีหัวและท้ายทอยใหญ่ ระหว่างตามีติ่งหนังปูดนูนออกมา ขอบติ่งนี้ติดกับหัวไม่มีส่วนที่อิสระ ลำตัวสีเขียวมะกอกหรือน้ำตาลและลายสีเข้ม คอสีขาว ท้องสีเหลืองอ่อน พบทางภาคใต้และภาคเหนือ
   
ถิ่นอาศัย ใกล้ลำธารหรือแหล่งน้ำในป่า
   
พฤติกรรม มักหลบซ่อนตัวแต่ส่งเสียงร้องเพื่อประกาศอาณาเขต
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ พบบ่อยในฤดูฝน
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
-
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
สะเทินน้ำสะเทินบก
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเทือกเขาแม่นางขาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     ไม่สามารถระบุได้
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox