กิ้งก่าเขาหนามยาว

ข้อมูลนี้ได้รับการตรวจสอบจากผู้เชี่ยวชาญแล้ว

   
รูปภาพประกอบ
 
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
กิ้งก่าเขาหนามยาว จ.พังงา
(คลิ้กที่ภาพเพื่อดูรูปและขนาดจริง)
ป่าแม่คำมี จ.แพร่
   
ข้อมูลชื่อ
view: 437
 
ชื่อทั่วไป
Name
กิ้งก่าเขาหนามยาว
ชื่อท้องถิ่น
Local Name
ชื่อสามัญ
Common Name
Greater Spiny Lizard
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Acanthosaura armata (Hardwick & Gray, 1827)
   
Taxonomy  
Kingdom Animalia
Phylum Chordata
Class Reptilia
Subclass
Order Squamata
Suborder
Family Agamidae
Subfamily
Genus Acanthosaura
Specific epithet armata
   
ลักษณะทั่วไป
รูปร่างลักษณะ มีขนาดความยาวหัวถึงปลายหาง 29 เซนติเมตร ลำตัวสีเขียว น้ำตาล มีลายแต้มสีครีมอมน้ำตาลแดงขนาดใหญ่ เหนือตามีหนามยาวมากข้างละหนึ่งหนาม แผงสันคอและหลังเป็นหนามยาว
   
ถิ่นอาศัย อาศัยในป่าดงดิบชื้น
   
พฤติกรรม กินแมลง เช่น ตั๊กแตนตำข้าว ตั๊กแตนหนวดยาว แมลงสาบป่า เป็นอาหาร
   
เสียงร้อง
   
ฤดูที่พบ พบตลอดปี
   
อื่นๆ
   
   
บันทึกเพิ่มเติม
ชนิดพันธุ์กลุ่มที่ 2 ตามบัญชีแนบท้ายประกาศกระทรวงทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม เรื่อง กำหนดชนิดสัตว์ป่า ซากของสัตว์ป่าและผลิตภัณฑ์ที่ทำจากซากของสัตว์ป่าที่ห้ามนำเข้าหรือส่งออก ลงวันที่ 12 เมษายน พ.ศ.2560
   
การใช้ประโยชน์
   
ประเภท
เลื้อยคลาน
   
สำรวจเจอที่
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าเทือกเขาแม่นางขาว
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าควนออกบ้านน้ำตก
  • ป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่คำมี
  • สถานภาพสัตว์ตาม พรบ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
     อยู่ในสถานะ
     
    สถานภาพสัตว์ตามหลัก IUCN
     ไม่อยู่ในสถานะ
     
     
    อัพโหลดข้อมูลภาพ

     
    ในระบบนี้ใช้งานได้ดีในบราวเซอร์ IE และ Firefox